Giải Đáp Cáp Quang 8Fo Là Gì? Khám Phá Những Đặc Tính Ưu Việt Của Loại Cáp Này

 

Có thể nói sự ra đời của hệ thống cáp quang đánh dấu một bước ngoặt lớn trong ngành điện tử viễn thông và đang dần thay thế cho dòng cáp đồng truyền thống. Trong đó cáp quang 8f0 được đánh giá là một trong những sản phẩm nổi bật và trở thành sự lựa chọn của hầu hết các công trình nông thôn lẫn thành thị. Vậy cáp quang 8fo là gì, cùng khám phá  những đặc tính ưu việt của loại cáp này qua nội dung chia sẻ sau.

Bạn đang xem: Giải đáp Cáp quang 8fo là gì? Khám phá những đặc tính ưu việt của loại cáp này

Bạn có biết cáp quang 8fo là gì?

Cáp quang 8fo hay còn được biết đến với rất nhiều tên gọi khác như cáp quang singlemode 8 core, 8 lõi, 8 sợi. Loại cáp này có thiết kế sợi dài, mỏng được làm bằng thủy tinh hoặc nhựa trong suốt đường kính chỉ bằng sợi tóc.

Đồng thời, sợi quang còn được tráng một lớp lót có chức năng phản chiếu  các tín hiệu ánh sáng và hạn chế sự gãy gập của cáp quang. Không những thế,các sợi quang  xếp trong bó có thể truyền tín hiệu trong khoảng cách xa với tốc độ cao, ít bị nhiễu.

Cáp quang 8fo hay còn được biết đến với rất nhiều tên gọi khác

Chắc hẳn với những thông tin chia sẻ trên, người dùng có thể nắm rõ được khái niệm Cáp quang 8fo là gì. Hiện nay, cáp quang 8fo được sử dụng rất rộng rãi trong các hệ thống mạng nội bộ có khoảng cách từ 100m – 10km. 

Đặc điểm của cáp quang 8f0 là gì?

Để hiểu rõ hơn Cáp quang 8fo là gì ngoài khái niệm, người dùng cũng cần nắm chắc được các thông số kỹ thuật của loại cáp này. Cụ thể như sau:

 Thông số kỹ thuật cáp quang 8f0

Cáp quang 8f0 là loại cáp được sản xuất đáp ứng đầy đủ tiêu chuẩn  TCN 68 – 160 : 1996   IEC, ITU-T:G 652.  Đây được đánh giá là sản phẩm có tính đột phá trong ngành điện tử viễn thông, phù hợp với mọi công trình trong và ngoài trời.

Chiều dài tối đa

5000M

Lực kéo max khi lắp đặt

2700 N

Lực kéo max khi làm việc

1300 N

Lực nén max khi lắp đặt

2000N/100mm

Khả năng chịu va đập

E=10 N.m, R=150 mm

Nhiệt độ bảo quản

-30 độ đến 60 độ C

Nhiệt độ lắp đặt

-5 độ đến 50 độ C

Nhiệt độ làm việc

-30 độ đến 60 độ C

Tiêu chuẩn kỹ thuật của cáp quang 8f0

Bên cạnh thông số kỹ thuật, trước khi lựa chọn sử dụng cáp quang 8 core, người dùng cũng cần nắm rõ tiêu chuẩn kxy thuật của loại cáp này. Cụ thể là: 

Loại sợi

Đơn mốt, đạt tiêu chuẩn ITU – T G652.D, chiết suất dạng bậc thang

Đường kính trường mốt

Nằm trong phạm vi 8,6 mm  đến 9,5mm tại bước sóng  1310 nm

Sai số đường kính

Không vượt ± 0,7mm giá trị danh định

Đường kính vỏ 

125 mm,  Sai số của đường kính vỏ  ± 1mm giá trị danh định

Sai số đồng tâm

0,8mm tại bước sóng 1300 nm

Độ tròn đều của vỏ cáp 

Tối đa  2 % không tròn đều

Bước sóng cắt 

λcc  ≤ 1260 nm: – 1100 nm < λc <  1280 nm

Hệ số suy hao 

< 0,40 dB/Km tại bước sóng 1310 nm

Hệ số suy hao 

< 0,30 dB/Km tại bước sóng 1550 nm

Độ tăng  suy hao  tại bước sóng 1550 nm

< 1dB với bán kính vòng quấn là  37,5 mm

Đâu là lý do khiến cáp quang 8fo được ưa chuộng, sử dụng rộng rãi như hiện nay?

Cáp quang 8fo ngày càng được ưa chuộng và ứng dụng rộng rãi trong đời sống hàng ngày. Đó chính là bởi vì lại cáp này sở hữu rất nhiều ưu điểm vượt trội hơn so với cáp truyền thống, cụ thể như sau: 

Đâu là lý do khiến cáp quang 8fo được ưa chuộng, sử dụng rộng rãi

  • Cáp quang 8fo được sử dụng rộng rãi trong việc truyền tín hiệu giữa các tòa nhà chung cư với tốc độ ổn định, không bị nhiễu hay đứt quãng.
  • So với những loại cáp quang thông thường, cáp 8f0 có thể đáp ứng tối đa tốc độ và khả năng truyền dẫn thông tin một cách nhanh chóng.

    Xem thêm: Hướng Dẫn Cách Chế Biến Ếch Xào Lăn, Cách Chế Biến Và Làm Món Ếch Xào Lăn Thơm Ngon

  • Nếu tìm hiểu kỹ Cáp quang 8fo là gì bạn sẽ thấy cấu trúc cáp rất vững chắc,sử dụng linh hoạt trong nhà lẫn ngoài trời, treo hay kéo cống. 
  • Cáp quang singlemode 8 core được trang bị thêm  hệ thống dây cường lực có khả năng tách rời. Chính vì vậy, người dùng có thể dễ dàng và tiện lợi trong việc thi công lắp đặt cáp trên các tuyến cột điện cao.
  • Lớp vỏ của cáp được làm bằng nhựa HDPE chịu lực tốt, có khả năng chống tia tử ngoại hay động vật gặm nhấm rất hiệu quả.
  • Cáp  singlemode 8 core có thể truyền tải video, âm thanh hay hình ảnh trên diện rộng giữa các tòa nhà, xí nghiệp… 
  • Kích thước và trọng lượng của cáp tương đối nhỏ, nên vô cùng tiện lợi cho việc thi công lắp đặt
  • Khi sử dụng cáp bạn sẽ không phải lo lắng tình trạng nhiễu điện từ, vô tuyến.
  • Cáp quang 8 core có tính cách điện rất tốt và bảo mật cao.

Ứng dụng của Cáp quang 8fo là gì?

Hiện nay,  trong các doanh nghiệp vừa, nhỏ, các trường đại học  cáp quang 8f0 được sử dụng khá phổ biến. Bởi tính chất cáp truyền tín hiệu thông qua ánh sáng nên ít bị suy hao hay nhiễu sóng dù ở khoảng cách xa. 

Ngoài ra, cáp quang 8 core có tính ứng dụng cao trong việc thi công trong nhà thang máng cáp hoặc ngoài trời. Cụ thể là: treo cột điện, chôn ngầm trực tiếp, đi dưới cống bể  hay trong hầm lò.

Lời kết

Hy vọng với những thông tin mà bài viết cung cấp, người dùng đã có cách hiểu rõ ràng hơn về Cáp quang 8fo là gì. Hiện nay, loại cáp này ngày càng được ứng dụng rộng rãi hơn trong đời sống bên cạnh việc  kết nối các đường trục chính của quốc gia.